Nếu bạn đang tìm hiểu về du học Anh ngành marketing nhưng lại chưa biết bắt đầu từ đâu. Đừng bỏ lỡ bài viết này, chúng tôi sẽ giới thiệu đến bạn chương trình đào tạo marketing chất lượng nhất tại những trường hàng đầu của Anh Quốc.
Vương Quốc Anh – quốc gia đi đầu về kinh tế và giáo dục ngay bên cạnh nước Mỹ. Hàng năm có khoảng nửa triệu sinh viên quốc tế đến Anh để học tập và trải nghiệm cuộc sống.
Du học sinh lựa chọn Anh quốc để học về kinh tế, tài chính, marketing, truyền thông, thời trang,luật, giáo dục và y khoa….
1, Du học Anh ngành marketing bạn sẽ học gì?
Khóa học Marketing tại Anh sẽ trang bị cho bạn các kỹ năng và kiến thức. Để bắt đầu sự nghiệp trong ngành quảng cáo, truyền thông và quan hệ công chúng.
Các khóa học được trang bị môi trường học tập đẳng cấp nhất. Cơ hội làm việc thực tiễn trong các dự án đầu ngành, kỹ năng giao tiếp ứng xử và thuyết trình. Để tăng cơ hội nghề nghiệp sau tốt nghiệp.
Nếu như theo quan điểm truyền thống. Marketing chỉ là hình ảnh nhân viên tiến hành tiếp thị và chào bán các sản phẩm một cách đơn lẻ thiếu mục tiêu.
Thì với chương trình du học Anh Quốc bạn sẽ được tiếp cận nhiều công cụ marketing khác nhau. Giúp bạn tiếp cận và phát triển thương hiệu với đúng tệp khách hàng mục tiêu và tiết kiệm công sức hơn rất nhiều lần.
Ngày nay, Marketing, Quảng cáo, và PR đều tồn tại trong hầu hết doanh nghiệp ở các lĩnh vực. Các khóa du học chuyên ngành Marketing sẽ dạy cho bạn các kỹ năng. Để giúp doanh nghiệp tiếp cận và kết nối với khách hàng một cách dễ dàng. Hướng dẫn điều phối và truyền tải các thông điệp về sản phẩm bằng nhiều kênh, nhiều cách khác nhau.
Du học Anh ngành Marketing bạn sẽ được phát triển tất cả các kỹ năng:
- Nghiên cứu sản phẩm, nghiên cứu thị trường
- Lên kế hoạch media
- Quan hệ công chúng
- Quảng cáo
- Chiến lược bán hàng
- Giá sản phẩm
- Hậu mãi khách hàng
- Quan hệ cộng đồng…
>> Xem thêm: Du học Anh mới nhất về điều kiện, chi phí, học bổng và Visa
2, Tại sao nên du học Anh ngành Marketing?
Chất lượng đào tạo ở Anh hàng đầu thế giới
Anh là một trong 2 cường quốc về giáo dục hàng đầu thế giới. Nếu nói nền học thuật của Anh Quốc lâu đời hơn quốc gia đứng số 1 thế giới là Mỹ không hề sai.
Do vậy, học Marketing ở Anh sẽ giúp bạn có được cơ hội tiếp cận với nền giáo dục số 1 thế giới. Đem cho bạn cơ hội và kiến thức gắn liền với thực tiễn.
Chi phí du học Anh ngành Marketing rất phù hợp với HSSV Việt Nam
Nếu so sánh về học phí tại Anh với Úc, Mỹ, Canada thì chi phí không hề rẻ hơn. Tuy nhiên bạn sẽ có những cái lợi về chi phí khi học tại Anh như sau:
- Nước Anh Brexit ra khỏi liên minh châu Âu đồng bảng Anh sụt giá so với thời gian trước, tiết kiệm chi phí số 1.
- Thứ 2: thời gian học ở Anh ngắn. Nếu như bạn mất 4 năm để học đại học và 2 năm để học thạc sĩ ở những nước khác. Thì ở Anh bạn chỉ mất 3 năm để học đại học và 1 – 1.5 năm để học thạc sĩ. Tiết kiệm được 1 năm chi phí ăn ở và học phí.
- Thứ 3: Ở Anh có rất nhiều học bổng. Để xin được học bổng 50% học phí ở Anh không quá khó khăn. Nếu bạn có điểm GPA cao và điểm IELTS ở mức khá tốt.
Thật tuyệt để du học ngành Marketing ở Anh đúng không nào các bạn?
>> Xem thêm: Tổng chi phí du học Anh 1 năm bao nhiêu tiền mới nhất
Du học Anh ngành Marketing cơ hội việc làm cao
Theo thời báo The Telegraph, Marketing là ngành đứng thứ 7 trong danh sách nhóm nghề có nhu cầu tuyển dụng. Và được đánh giá có triển vọng nghề nghiệp cao nhất ở nước Anh.
Sau khi tốt nghiệp du học Anh ngành Marketing bạn có cơ hội làm việc ở nhiều vị trí khác nhau như:
- Quản trị Thương hiệu (Brand Management )
- Chuyên viên Marketing (Marketing Executive)
- Quản lý khách hàng (Account Executive)
- Nghiên cứu thị trường (Market Research)
- Chăm sóc khách hàng/quản trị mối quan hệ khách hàng (Customer Care/Customer Relationship Management)
- Phát triển sản phẩm mới (New Product Development)
- Quan hệ công chúng (Public Relations)
- Quản trị mạng truyền thông xã hội (Social Media Management)
- Quản trị sự kiện (Event Management)
- Giám đốc nhãn hàng/sản phẩm (Brand/Product Manager)
- Quản trị bán hàng (Sales and Sales Management)
Cơ hội việc làm thu nhập cao sau khi du học Anh ngành Marketing
Có rất nhiều công việc cho một Marketer ở London mặc hoặc vùng Tây Bắc của nước Anh. Mức lương trung bình hiện tại của khối ngành marketing ở Anh là 33,231 GBP/1 năm. Với những chuyên viên lâu năm có nhiều kinh nghiệm thì mức lương có thể lên đến hơn 70,000 GBP/ 1 năm (theo reed.co.uk).
Với mức thu nhập như vậy, ngành marketing lọt vào top 10 nhóm ngành có mức lương cao nhất nước Anh.
Ngoài ra nước Anh cũng là nơi đặt trụ sở của nhiều doanh nghiệp về Marketing như: MediaCity UK, ông lớn truyền thông BBC, ITV, adam&eveDDB, AMV BBDO, BD Network, Leo Burnett, Mother, Publicis Worldwide UK, Saatchi & Saatchi, VCCP, WCRS và We Are Social,…
Một số cái tên khác có danh tiếng ở phạm vi toàn cầu có thể kể đến. Như: B2B International, Growth from Knowledge (GfK), Ipsos MORI, Kantar Millward Brown, Mintel, TNS.
Với số lượng các công ty rất đa dạng và lớn mạnh. Hàng năm nhu cầu nhân lực ở nhóm ngành này lên đến gần 200,000 công việc mới.
Có thể thấy đây chính là mảnh đất vàng. Để các bạn có thể học tập và phát triển nghề nghiệp trong lĩnh vực marketing và truyền thông.
Cơ hội định cư rộng mở khi học ngành Marketing ở Anh
Bắt đầu từ năm 2021, chính phủ Anh áp dụng quy định mới cho du học sinh. Bạn được phép ở lại làm việc trong vòng 2 năm sau khi tốt nghiệp thay cho từ 4 – 6 tháng như trước đây.
Đây chính là cơ hội cực kỳ tốt dành cho những bạn có kế hoạch du học, định cư tại Anh và các nước châu Âu.
>> Xem thêm: Thủ tục xin Visa du học Anh cập nhật mới nhất
3, Điều kiện để du học Anh ngành Marketing
Để học ngành marketing tại Anh bạn cần phải đáp ứng một số những yêu cầu cơ bản như sau:
- Bạn phải có điểm trung bình GPA từ 6.5 trở lên tùy theo bậc học mà có những yêu cầu khác nhau.
- Tuy nhiên có những trường có ranking cao tại Anh có thể không nhận thẳng HSSV Việt Nam. Mà thường yêu cầu 1 khóa dự bị hoặc 1 năm học International Year 1. Dành cho sinh viên quốc tế trước khi vào chuyên ngành.
- Điểm IELTS để vào khóa cử nhân thường từ 6.0 trở lên. Chứng chỉ IELTS UKVi được ưu tiên xét duyệt.
- Một số trường yêu cầu sinh viên phải tham gia một buổi phỏng vấn trực tiếp nếu bạn muốn xin học bổng du học Anh
- Thời gian học ngành marketing ở Anh kéo dài khoảng 3 năm với chương trình cử nhân và 1 năm với chương trình thạc sĩ. Học phí trung bình rơi vào khoảng 12,000 – 20,000 Bảng Anh/ năm tùy trường.
>> Xem thêm: Điều kiện du học Anh Quốc mới nhất cần những gì?
4, Một số trường đào tạo du học Anh ngành marketing tốt
Là một ngành học phổ biến và thường gặp ở Anh. Nên bạn có thể gặp rất nhiều trường đào tạo khóa học này có thể kể đến như:
STT |
Trường |
Tên khóa học |
Ranking |
1 |
University of Southampton |
|
|
2 |
Newcastle University |
|
|
3 |
Loughborough University |
|
|
4 |
University of Westminster |
|
|
5 |
University of Strathclyde |
|
|
6 |
University of East Anglia (UEA)
|
|
|
7 |
Leeds Beckett University |
|
|
5, Những phẩm chất để bạn có thể làm việc trong ngành Marketing ở Anh
Mặc dù yêu cầu về đầu vào khóa học không quá cao. Tuy nhiên ngành marketing không phù hợp với tất cả mọi người. Để có thể theo đuổi ngành học và việc làm thành công về lĩnh vực này. Bạn cần phải có những tố chất sau:
- Có năng khiếu với ngành học. Là ngành học thiên về ngôn ngữ, cảm xúc và giao tiếp, sáng tạo. Bạn phải đảm bảo có óc sáng tạo linh hoạt, tư duy nhanh nhạy. Để có thể nắm bắt xu hướng và không bị nhàm chán trong quá trình phát triển sự nghiệp.
- Nhiệt tình, không ngại khó, ngại khổ trong công việc là yếu tố tiên quyết để thành công trong sự nghiệp.
- Có tinh thần sáng tạo và trách nhiệm làm việc. Sẽ thật thất bại nếu bạn mang một tâm thế ưa sự ổn định trong suốt cả sự nghiệp của mình khi tham gia vào lĩnh vực Marketing và truyền thông. Đây không phải là ngành học phù hợp với những người không ưa sáng tạo. Nếu óc sáng tạo của bạn không phong phú. Quy luật đào thải sẽ không giữ chân bạn trong ngành được lâu.
Trên đây là toàn cảnh về du học Anh ngành Marketing. Nếu bạn thực sự yêu thích và đam mê với ngành học này. Liên hệ với Du học Edutime để được tư vấn và hướng dẫn một lộ trình học phù hợp nhất các bạn nhé!
>> Xem thêm: Thông tin du học Anh Quốc cập nhật mới nhất và đầy đủ nhất
Bài viết liên quan
- Du học Anh: Top 5 trường đại học chất lượng chi phí thấp!
- Du học Anh ở Cambridge: Thành phố học thuật nổi tiếng ở Anh
- Du học Anh chương trình A Level: Bàn đạp vững chắc tương lai!
- Du học Anh chương trình tú tài quốc tế IB-International Baccalaureate
- Du học Anh Quốc cùng Navitas: Tập đoàn giáo dục quốc tế
Comments are closed.